คุณเคยตกหลุมรักรสชาติมั้ย? ซอฟต์คุกกี้เป็นเมนูเบเกอรี่ในดวงใจฉันมาตั้งแต่สมัยวัยไว้เปียยาวสองข้าง คุณลองทายซิว่ารสโปรดของฉันและบรรดามหาชนคือรสอะไร คำตอบอันแน่นอนอย่างไม่ต้องกังขาเลยก็คงเป็นซอฟต์คุกกี้ช็อกโกแลตชิพ รสชาติเข้มข้น ได้ความหวานตัดความขมเข้มสุดคลาสสิค
เมื่อก่อนฉันนึกเสมอว่าคงไม่มีคุกกี้รสอื่นใดจะมาเทียบเคียงน้องช็อกโกแลตคนดีคนเดิมได้ แต่พอได้ลองชิมคุกกี้เพื่อสุขภาพในงานอีเวนท์แห่งหนึ่ง คุกกี้ที่มีเนื้อสัมผัสแบบซอฟต์คุกกี้ นุ่มหนึบ ผสมผสานความกรุบเล็กๆ ของงาขี้ม่อน ตามด้วยความหอมนัวหวานเบาๆ ของครีมชีสและมีเบอร์รีรสเปรี้ยวมาตัดด้านบนปิดท้าย คำนี้… ทำให้สายคุกกี้เลิฟเว่อร์อย่างฉันจดจำรสชาตินี้เข้าไปในใจเลยทันที พอวันเวลาผ่านไปนึกอยากกินซ้ำอีกครั้ง แต่ด้วยความที่คุกกี้นี้หาซื้อไม่ได้แล้ว ทีนี้อิฉันก็เลยจะต้องจัดการทำเองเสียเลย
ความจริงแล้วฉันเป็นนัก (รัก) ทำขนม ด้วยความที่มีใจรักในการทำขนมและอาหารอยู่พอตัว เลยอดไม่ได้ที่อยากจะลองทำ ‘คุกกี้งาขี้ม่อนครีมชีส’ นี้เองสักครั้ง แต่ตัวฉันก็เป็นมือใหม่ ยังไม่สามารถปิ๊ง! สูตรขนมได้ในพริบตา ผู้ช่วยคู่ครัวคู่ใจที่ฉันมองหาคือพี่ ๆ เชฟของ KRUA.CO นึกถึงคลิปที่เคยดูของเชฟน่านและเชฟเน็ต ฉันเลยลองเปิดหาสูตรคุกกี้แล้วนึกเทียบเคียงรสชาติที่ฉันจดจำได้ และสูตรที่คาดว่าใกล้เคียงที่สุดคือ สูตรซอฟต์คุกกี้ดาร์กช็อกโกแลต ที่มีฟีลเนื้อสัมผัสและโดยรวมของรสชาติเหมือนที่สุด พอได้สูตรตั้งต้นแล้วทีนี้ฉันก็จัดแจงปรับเพิ่ม-ลดส่วนผสมบางรายการเพื่อให้กลายเป็นซอฟต์คุกกี้งาขี้ม่อนครีมชีส (ตามความคิดและตามฉบับเฮลตี้ดีต่อสุขภาพ) ที่ต้องการ
สูตรซอฟต์คุกกี้งาขี้ม่อน (ฉบับเฮลธ์ตี้)
– เนยสดชนิดจืด 160 กรัม
– น้ำตาลหล่อฮั้ง 90 กรัม
– น้ำตาลทรายแดง 125 กรัม
– ไข่ไก่ 1 ฟอง
– กลิ่นวานิลลา 2 ช้อนชา
– แป้งมันสำปะหลัง ปราศจากกลูเต็น 250 กรัม
– โรลโอ๊ต 40 กรัม
– เกลือป่น ½ ช้อนชา
– เบกกิ้งโซดา ½ ช้อนชา
– งาขี้ม่อน 40 กรัม
สูตรหน้าครีมชีสเบอร์รี่ (หวานน้อย)
– ครีมชีส 220 กรัม
– น้ำตาลหล่อฮังก๊วย 85 กรัม
– ไข่ไก่ 1 ฟอง
– กลิ่นวานิลลา 1 ช้อนชา
– สตรอว์เบอร์รีอบแห้ง
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/12/ArticlePic_1670x1095_Artboard-01-2-1024x1024.jpg)
ขอให้กำลังใจเพื่อนๆ มือใหม่หัดอบขนม (แบบฉัน) ก่อนจะเริ่มทำคุกกี้กัน บอกเลยว่าคุกกี้สูตรนี้รสชาติของเขากลมกล่อมลงตัว หอมหวานมันเปรี้ยวครบ ทำแล้วรสชาติโดยรวมไม่เฟลแน่นอน
มาลุยกันเลย ขั้นตอนแรกเริ่มจากการตีเนยกับน้ำตาลหล่อฮังก๊วย น้ำตาลทรายแดง ไข่ไก่ และกลิ่นวานิลลาให้เข้ากัน (ฉันเลือกใช้น้ำตาลหล่อฮังก๊วยแทนน้ำตาลทรายขาว เพราะว่าเป็นห่วงสุขภาพของผู้ใหญ่ที่บ้าน ท่านชอบกินขนมแต่จะให้ใส่น้ำตาลทรายขัดสี ตู้ม! ลงไปทีเดียวทั้งหมด คนทำอย่างฉันคงรู้สึกผิดน่าดู อันที่จริงฉันว่าน้ำตาลหล่อฮังก๊วยนี้ไม่ได้ทำให้เนื้อสัมผัสของคุกกี้เสียหรือนิ่มจนเกินไปนะ ฉันว่ากำลังพอดีเลย แต่ถ้าเพื่อนๆ นักอบคนไหนอยากให้มีความกรอบเพิ่มขึ้นมาจะปรับสัดส่วนเป็นน้ำตาลทรายขาวสักหน่อยก็ได้)
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/12/ArticlePic_1670x1095_Artboard-02-2-1024x1024.jpg)
พอส่วนผสมของเปียกเข้ากันแล้ว เราจะใส่ส่วนของแห้งคือแป้งมันสำปะหลัง เกลือ เบกกิ้งโซดาและข้าวโอ๊ตป่น (นำโรลโอ๊ดมาปั่นเองก่อนนะ) พอเนื้อคุกกี้ของเราเริ่มเข้าทรงเนียนกลืนเป็นเนื้อเดียวกันแล้ว เราจะใส่ตัวละครลับของเมนูนี้ลงไป ก็คือ งาขี้ม่อน นั่นเอง งาขี้ม่อนเป็นธัญพืชที่มีประโยชน์ต่อร่างกาย อุดมไปด้วยโอเมก้า 3 และช่วยต้านการอักเสบ ใส่ในปริมาณตามความชอบได้เลยนะ แต่อย่าหนักมือเกินไปนะ ระวังจะฉุนเพราะงาขี้ม่อนเขามีกลิ่นเฉพาะตัว ใส่ให้พอดีๆ จะช่วยเพิ่มความหอม
(สำหรับสายเฮลธ์ตี้ห้ามพลาดนะบอกเลย นำมาใส่เมนูของหวาน เครื่องดื่มเมนูอื่นๆ ก็เข้ากันได้ดีเช่นกัน งาขี้ม่อนเม็ดจิ๋วๆ แต่ประโยชน์ไม่น้อยตามขนาดเลย)
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/12/ArticlePic_1670x1095_Artboard-03-2-1024x1024.jpg)
พอโถส่วนผสมเเป้งทั้งหมดเข้ากันดีเรียบร้อยแล้ว ทีนี้มาต่อกันที่ส่วนครีมชีส นำครีมชีสที่วางไว้ในอุณหภูมิห้องมาตีให้อ่อนตัวลง แล้วผสมกับน้ำตาลหล่อฮังก๊วย ไข่ไก่ และกลิ่นวานิลลา เข้ากันดีแล้วตักใส่ถุงบีบเตรียมไว้
มาถึงขั้นตอนประกอบคุกกี้งาขี้ม่อนครีมชีสกันแล้ว (พอใกล้จะอบทีไรก็อดลุ้นตื่นเต้นไม่ได้เลย อยากให้น้อง (คุกกี้) ของเราสำเร็จ) นำแป้งคุกกี้ที่ตีไว้ออกมาตักวางแผ่ให้เป็นแผ่นวงกลม ชิ้นละ 15 กรัม
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/12/ArticlePic_1670x1095_Artboard-04-2-1024x1024.jpg)
กดคุกกี้ให้แบนราบเป็นเเผ่นเล็กน้อยด้วย เพื่อที่จะได้บีบหน้าครีมชีสด้านบนได้ และใส่เบอร์รีอบแห้งไว้เป็นท็อปปิง (ในสูตรที่ทำนี้ใช้เป็นสตรอว์เบอร์รีอบแห้ง รสชาติกำลังดีเลย ไม่เปรี้ยวเด่นนำจนเกินไป)
พอเราเตรียมจัดวางคุกกี้ลงถาดเรียบร้อยแล้ว ต่อมาก็จะส่งน้องคุกกี้เดินทางเข้าสู่เตาอบกันเลย อบไฟบน-ล่าง ที่อุณหภูมิ 175 องศา เวลาประมาณ 15 นาที พอครบเวลาเฝ้ารอเสียงเตาก็ร้องเรียก ติ๊ง! นำคุกกี้ออกมาเช็กว่าสุกดีหรือยัง ให้สังเกตดูที่ก้นของคุกกี้ซิว่าสีเขาเข้มสม่ำเสมอทั่วทั้งแผ่นเท่ากันหรือไม่ หรือลองชิมให้ชัวร์ไปเลย ถ้าเรียบร้อยแล้วก็นำมาพักบนตะแกรงให้เย็นตัว ก่อนนำจัดเก็บใส่กล่องหรือเเพ็คเกจจิ้ง
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/12/ArticlePic_1670x1095_Artboard-05-2-1024x1024.jpg)
คุกกี้งาขี้ม่อนของเราออกมาได้สมดังใจหวังเลย หน้าตาน้องสวยงาม รสชาติที่คิดถึง มีความหอมงา หอมครีมชีส นุ่มนวล กลมกล่อม หวานน้อยดีต่อสุขภาพ จะกินเองหรือแบ่งเพื่อนๆ แบ่งคนในครอบครัวก็สามารถมอบให้กันได้อย่างสบายใจเลย 🙂 ความสุขของนัก (รัก) ทำขนมอย่างฉันก็อยู่ที่น้องขนมนี่แหละ สิ่งนี้เกิดตั้งแต่ตอนได้เริ่มทำ เริ่มผสม เริ่มตี เริ่มกวน จนส่งน้องเข้าไปเติบโต (ในเตาอบอุ่น) พอได้เห็นเขาออกมาเป็นแบบที่หวังไว้ คนทำก็ใจฟูหายเหนื่อยตามไปด้วย ขอขอบคุณ KRUA.CO สำหรับสูตรตั้งต้นที่ทำให้นัก (รัก) ทำขนมมือใหม่อย่างฉันทำซอฟต์คุกกี้งาขี้ม่อนครีมชีสครั้งนี้สำเร็จได้
เวลาทำขนมแล้วไม่เฟลมันทำให้มีกำลังใจในการทำขนมเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยนะรู้มั้ย ขอบคุณนะ 🙂
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/12/ArticlePic_1670x1095_Artboard-06-1-1024x1024.jpg)
เรื่องและภาพ รัฐนันท์ ศิริจิตต์
สาวน้อยนัก (รัก) ทำขนม ปัจจุบันรับบทบาทคุณครู แต่งานอดิเรกคือการได้ทำขนม เพียงแค่ได้เห็นหรือได้อ่านเรื่องราวที่เกี่ยวกับขนมก็มีความสุขแล้ว ด้วยความที่เป็นคนชอบขนมและชอบการประดิษฐ์ การออกแบบเลยมาลงตัวที่การทำของหวาน ไผ่เป็นนักอบมือใหม่ เฟลมาหลายครั้ง แต่ก็ลองฝึก ลองหา-เรียนรู้วิธีจนพอเริ่มทำได้บ้าง และโชคดีมากๆ ที่ได้รู้จักเพจ KRUA.CO ทำให้ยิ่งเปิดโลกของอาหาร ช่วยส่งเสริมแรงในการเรียนรู้ และมีความสุขกับ ‘การทำครัว’ ที่นักทำขนมอย่างฉัน ‘รัก’ 🙂