“อันยองฮาเซโย” ช่วงสิ้นปีแบบนี้ใครไม่มีแพลนจะออกไปเที่ยว หรือกลัวที่จะต้องออกไปเคาท์ดาวน์ข้างนอก เพราะน้องโอมิครอนกำลังจะเริ่มพีคยังไงไม่รู้ เรามีทางเลือกสำหรับสายตี้ที่บ้าน หรือจะแค่นั่งชิลล์ดูซีรี่ส์ ดูคอนเสิร์ต พร้อมจิบโซจูเพลินๆ ฉลองในช่วงสิ้นปีแบบปลอดภัยไร้กังวล ใครสายแข็ง จะจิบโซจูเพียวแบบอปป้าออนนีก็ได้ แต่ใครที่ยังกล้าๆ กลัวๆ ในรสขมของโซจูออริจินอล วันนี้เราจะมาทำให้มันดื่มง่ายขึ้น ด้วยการจับโซจูมารวมร่างกับส่วนประกอบต่างๆ กลายเป็นเครื่องดื่มโซจูที่หวาน ขม กลมกล่อม อร่อยขึ้น คัดสรรมาให้แล้วว่าวัตถุดิบหาง่าย แถมใช้โซจูออริจินอลแค่รสเดียวเท่านั้น
มาค่ะ Smooth like SOJU กันเลยยย
![](https://krua.co/wp-content/uploads/2021/12/ArticlePic_1670x1095-02-2-scaled.jpg)
เริ่มที่เมนูแรก ดัลโกน่า คอฟฟี่ โซจู (dalgona coffee soju) ใครที่อยากเมาแต่ไม่อยากง่วง นี่เลย ไม่ง่วงแน่นอน เพราะมีกาแฟผสมกับโซจู อร่อยกินง่าย เหมาะสำหรับเหล่ากาแฟเลิฟเว่อร์ สูตรนี้พิเศษด้วยการทำกาแฟเป็นแบบดัลโกน่า เพิ่มกิมมิคให้กับแก้วนี้ แถมด้วยการเอาโซจูมาผสมกับนมให้ได้อารมณ์เหมือนกินกาแฟนมแต่มีรสขมของโซจูเล็กน้อย เหมาะสำหรับสายแฮงเอ๊าท์ที่ต้องกลับมานั่งทำงานต่อแน่นอน
![](https://krua.co/wp-content/uploads/2021/12/ArticlePic_1670x1095-01-4-scaled.jpg)
![](https://krua.co/wp-content/uploads/2021/12/ArticlePic_1670x1095-03-4-scaled.jpg)
แก้วต่อมาคือโซจูสูตรฮิตที่เรียกว่าไม่มีใครไม่รู้จัก โซจูบอมบ์ (soju bomb) เพราะไม่ว่าจะดูซีรีส์เกาหลีเรื่องไหน ก็จะต้องมีการดื่มโซจูบอมบ์ ซึ่งเป็นวิธีการดื่มที่คนเกาหลีนิยมดื่มเป็นประจำ อันนี้ใครไม่ชอบดื่มเบียร์อาจต้องผ่านก่อน แต่ถ้าใครเลิฟเบียร์บอกเลยว่าสูตรนี้ทำให้ดื่มเบียร์อร่อยขึ้นสุดๆ แถมสนุกตรงที่ได้ใส่แก้วช็อตตู้มมมลงไปในแก้วเบียร์แล้วมันบอมบ์ฟู่ขึ้นมานี่แหละ
เลือกเบียร์ที่ชอบได้เลย ตามด้วยโซจูช็อตเทไว้ให้พร้อม เล็งแก้วดีๆ แล้วก็ตู้มมมม โยนช็อตโซจูลงไป..เอ้า ดื่ม!
![](https://krua.co/wp-content/uploads/2021/12/ArticlePic_1670x1095-05-3-scaled.jpg)
แก้วที่สามมาแบบเบาๆ แต่ยืนหนึ่งเรื่องรสชาติตลอดกาล โยเกิร์ตโซจู (yogurt soju) เหมาะสำหรับคนที่เพิ่งเดบิวต์เข้าวงการโซจู เพราะสูตรนี้ดื่มง่าย รสชาติหวาน หอม บวกความซ่านิดๆ ที่ได้จากการเอาสไปร์ทมาผสมกับโซจู รับรองว่าดื่มเพลินสุดๆ (แต่ถ้าดื่มเยอะก็เมาอยู่เหมือนกันน้า) แนะนำเป็นนมเปรี้ยวยาคูลท์นะคะ เพราะมีความหวานอร่อยกว่า หาซื้อจากสาวยาคูลท์ได้เล้ยยย
![](https://krua.co/wp-content/uploads/2021/12/ArticlePic_1670x1095-06-4-scaled.jpg)
![](https://krua.co/wp-content/uploads/2021/12/ArticlePic_1670x1095-08-4-805x1024.jpg)
สองแก้วสุดท้ายขอเอาใจสายหวาน เน้นความสดชื่นไม่เน้นเมา อย่าง โซจูแตงโม (watermelon soju)สายผลไม้ สดชื่นๆ ต้องปลื้ม ดื่มแล้วเฟรชสุดๆ มีรสโซจูอ่อนๆ มีกลิ่นใบสะระแหน่นิดๆ มีความซ่าหน่อยๆ บวกกับความหวานของแตงโม ดื่มได้เรื่อยๆ ไม่เบื่อเลยแหละ อารมณ์เหมือนกินม็อคเทลหรือค็อกเทลผลไม้อย่างไรอย่างนั้น ใครไม่ชอบแตงโมหรืออยากเพื่มความเกาหลีเกาใจ สามารถใช้สตรอว์เบอร์รีแทนได้นะคะ
![](https://krua.co/wp-content/uploads/2021/12/ArticlePic_1670x1095-07-4-806x1024.jpg)
ปิดท้ายด้วย ไอติมเมล่อนโซจู (melona soju) ใครชอบกินเมล่อนต้องไม่พลาด โซจูรสออริจินอลที่ไม่มีกลิ่น เมื่อเอามาผสมกับไอติมเมล่อน ทำให้ได้รสและกลิ่นของเมล่อนชัดเจน ระหว่างที่ดื่มไอติมก็จะละลายเพิ่มความหวานให้กับโซจูยิ่งขึ้นไปเรื่อยๆ เรียกได้ว่าดื่มเพลินๆ หวานๆ หอมๆ อยู่ดีๆ อาจเมาไม่รู้ตัว แนะนำเป็นไอติมเมล่อนของ binggrae ของเกาหลีนะคะ หวานอร่อยหอมมากๆ
![](https://krua.co/wp-content/uploads/2021/12/ArticlePic_1670x1095-09-3-scaled.jpg)
![](https://krua.co/wp-content/uploads/2021/12/ArticlePic_1670x1095-10-4-scaled.jpg)
คอมเบ!! ไปดื่มกันเลยค่า!
วันนี้เราใช้โซจูออริจินอลของ jinro แต่ถ้าใครมียี่ห้ออื่นที่เป็นรสออริจินอลก็เอามาทำได้เหมือนกันจ้า แล้วมาบอกด้วยน้า ว่าเอาสูตรไปทำแล้วเป็นยังไงกันบ้าง “คัมซามีดา”