เจ้าชายน้อย หรือ The Little Prince วรรณกรรมเยาวชนชื่อดังของนักเขียนและนักบินชาวฝรั่งเศสผู้สาบสูญ อองตวน เดอ แซงเตก-ซูเปรี ที่เราเชื่อว่าต้องอยู่ในลิสต์หนังสือเล่มโปรดของใครหลายๆ คน ซึ่งถูกแปลและดัดแปลงเป็นหนังสือการ์ตูน หนังสือเสียง ภาพยนตร์ ละครเวที และอีกหลากหลายรูปแบบ ทำให้ไม่ต้องสงสัยเลยว่าเพราะเหตุใดเจ้าชายน้อยจึงถูกยกให้เป็นวรรณกรรมที่คงทนเหนือกาลเวลา เมื่อเป็นเช่นนี้แล้วก็คงจะดีไม่น้อยหากเราได้เห็นเจ้าชายน้อยเป็นมากกว่าแค่ตัวละครในหนังสือหรือภาพยนตร์
![thelittleprince](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/05/ArticlePic_1670x1095-04-4.jpg)
![thelittleprince](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/05/ArticlePic_1670x1095-1024x671.jpg)
“เราจะมองเห็นแจ่มชัดด้วยหัวใจเท่านั้น สิ่งสำคัญนั้นไม่อาจเห็นได้ด้วยตา” คำพูดของเจ้าชายน้อยที่ดูเหมือนว่าจะเป็นคำนิยามของจุดเริ่มต้นการทำคาเฟ่นี้ได้เป็นอย่างดี จากคำบอกเล่าของ คุณอาร์โนด์ (Arnaud Nazare-Aga) ศิลปินชาวฝรั่งเศสวัย 88 ปี ผู้สร้างผลงานประติมากรรมสีสันสดใสหลากหลายรูปแบบ เจ้าของอาร์ตแกลเลอรี L’Envol Art Space by Arnaud Nazare-Aga และ The Little Prince Café (อยู่ในบริเวณเดียวกัน) ที่อาศัยอยู่ในประเทศไทยมานานกว่า 17 ปี ได้เล่าให้เราฟังด้วยรอยยิ้มว่า หลังได้เห็นผลงานประติมากรรมรูปซูโม่ของเขา ทายาทของผู้ประพันธ์วรรณกรรมเจ้าชายน้อยก็ติดต่อมา ให้เขาสร้างสรรค์ประติมากรรมเจ้าชายน้อยสำหรับผู้พิการทางสายตา เพื่อให้คนที่มองไม่เห็นได้รู้จักเจ้าชายน้อยมากขึ้น ซึ่งกว่าคุณอาร์โนด์จะยอมรับโปรเจ็คต์นี้ก็ใช้เวลาไม่น้อยเลยทีเดียว
![thelittleprince](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/05/ArticlePic_1670x1095-2-04-1-scaled.jpg)
“ผมเป็นคนที่ทำอะไรด้วยแพสชั่น ถ้าจะทำโปรเจ็คต์อะไร จะต้องหาความเชื่อมโยง คล้ายๆ หาแรงบันดาลใจน่ะครับ” คุณอาร์โนด์เล่า “การทำประติมากรรมเจ้าชายน้อยให้ผู้พิการทางสายตาเป็นโปรเจ็คต์ที่ท้าทายมาก เพราะผมไม่เคยทำมาก่อน ก็เลยคิดเยอะ พยายามหาความเชื่อมโยงระหว่างตัวเองกับเจ้าชายน้อย จนไปคุยกับพ่อ พ่อบอกไม่มีอะไรเชื่อมโยงไปกว่านี้แล้ว เพราะคุณทวดของผมเป็นนักบินให้ฝรั่งเศสช่วงสงครามโลกครั้งที่ 1 -2 เป็นนักบินที่อายุน้อยที่สุดด้วยคือแค่ 16 ปี ผู้เขียนเจ้าชายน้อยก็เป็นนักบินช่วงเดียวกัน แล้วพอคิดดีๆ ตัวผมเองก็เคยฝันอยากเป็นนักบินตั้งแต่เด็ก ถึงขั้นเข้าเรียนโรงเรียนที่ช่วยเตรียมพร้อมสำหรับเป็นนักบินทหาร จนมาเกิดอุบัติเหตุหนักมากๆ ตอนอายุ 14 ทำให้ผมไม่สามารถเป็นนักบินได้เพราะมีปัญหาที่ตาซ้าย ก็เลยเลือกเป็นศิลปินแทน”
แม้จะเพิ่งตัดสินใจตอนอายุ 14 แต่คุณอาร์โนด์เติบโตมาในบ้านที่แวดล้อมไปด้วยศิลปิน เขาจึงคุ้นเคยกับศิลปะในรูปแบบต่างๆ เป็นอย่างดี อีกทั้งครูศิลปะคนแรกที่สอนเขาปั้นตอนอายุ 12 ก็เป็นผู้พิการทางสายตา
“มันเป็นอะไรที่ เออ แปลกเหมือนกันนะ เพราะก็เรียกว่ามีความเชื่อมโยงกันอยู่ ไม่รวมที่ผมเพิ่งมาพบหลังจากทำประติมากรรมเจ้าชายน้อยแล้วว่า คุณลุงทวดของผมเป็นคนคิดค้นและทำน้ำหอม Night Flight ให้ Guerlain ซึ่งเป็นน้ำหอมที่ได้แรงบันดาลใจจากวรรณกรรม Night Flight ของผู้เขียนเจ้าชายน้อย ผมว่ามันเป็นเรื่องที่แปลกดีที่กลายเป็นว่ามีอะไรเชื่อมโยงตัวผมกับเจ้าชายน้อยมากกว่าที่คิด”
![thelittleprince](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/05/ArticlePic_1670x1095-01-4-1024x671.jpg)
เมื่อตกลงรับทำโปรเจ็คต์นี้ คุณอาร์โนด์ก็ได้สิทธิเต็มที่ที่จะตีความเจ้าชายน้อยออกมาเป็นผลงานประติมากรรมรูปแบบต่างๆ ชิ้นงานเหล่านี้ถูกสร้างขึ้นที่สตูดิโอของเขาแถวบางกะปิ และถูกนำมาจัดวางในคาเฟ่แห่งนี้ ที่สำคัญ แทบทุกชิ้นที่เราได้เห็นที่นี่ล้วนเคยถูกนำไปจัดแสดงในอาร์ตแกลอรี่หลายประเทศทั่วโลก ไม่ว่าจะเป็นฝรั่งเศส เบลเยี่ยม ฮ่องกง เกาหลีใต้ สิงคโปร์ ความพิเศษก็คือพวกเราชาวไทยนอกจากจะไม่ต้องเดินทางไปไหน ยังสามารถชม สัมผัส (งานเจ้าชายน้อยของคุณอาร์โนด์ออกแบบมาให้เราสัมผัส หมุนได้ กดได้) ได้แบบฟรีๆ ไม่ต้องเสียเงินค่าเข้าชมแต่อย่างใด และเพราะเจ้าตัวอยากให้แฟนๆ ชาวไทยได้มีโอกาสมาสัมผัสกับโลกของเจ้าชายน้อยอย่างลึกซึ้ง The Little Prince Café จึงได้ถือกำเนิดขึ้นที่บริเวณชั้น 2 ของ L’Envol Art Space by Arnaud Nazare-Aga
![thelittleprince](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/05/ArticlePic_1670x1095-12-3-scaled.jpg)
![thelittleprince](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/05/ArticlePic_1670x1095-08-4-1024x671.jpg)
![thelittleprince](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/05/ArticlePic_1670x1095-03-4-1024x671.jpg)
ก้าวแรกหลังเปิดประตูเข้าไปก็ได้เห็นความน่ารักของประติมากรรมสีสันสดใสของคุณอาร์โนด์ก่อนที่จะได้พบกับประติมากรรมเจ้าชายน้อย เจ้าสุนัขจิ้งจอก และเหล่าดอกกุหลาบที่ตั้งอยู่บนโต๊ะไม้ สิ่งเหล่านี้เป็นสัญญาณว่าเรากำลังก้าวเข้าสู่โลกของเจ้าชายน้อยทีละนิด จนกระทั่งได้สัมผัสกับโลกของเจ้าชายน้อยอย่างสมบูรณ์เมื่อเราก้าวขึ้นมาบริเวณชั้น 2 ที่เต็มไปด้วยประติมากรรมเจ้าชายน้อย เหล่าหมู่ดาวที่ห้อยระย้าอยู่บนเพดาน กรอบรูปภาพดราฟต์แรกของหนังสือ และหนังสือเจ้าชายน้อยหลากหลายสำนวนที่วางเรียงรายให้ได้เลือกอ่านพร้อมจิบเครื่องดื่มและเพลิดเพลินใจไปกับเมนูขนมโฮมเมดที่ได้แรงบันดาลใจจากเจ้าชายน้อย
แม้ที่นี่จะเป็นอาร์ตแกลอรี่ ไม่ใช่คาเฟ่เต็มรูปแบบ แต่ด้วยความที่มีแพสชั่นกับทุกสิ่ง เมื่อจะมีสถานที่รวมทั้งเมนูทั้งเครื่องดื่มและขนมไว้ต้อนรับเหล่าผู้แวะเวียนมาหาเจ้าชายน้อย คุณอาร์โนด์ก็ใส่ใจและพิถีพิถันกับทุกสิ่ง และเป็นผู้ดูแลกำกับทุกอย่าง ตั้งแต่การตกแต่ง การเลือกเฟอร์นิเจอร์ ไปจนถึงเมนูขนม ที่เน้นพาสทรี่ย์สไตล์ฝรั่งเศส พร้อมวัตถุดิบโลคอลที่คัดคุณภาพมาเป็นอย่างดี อาทิ โกโก้จากกาดโกโก้ ชาเขียวนำเข้าจากญี่ปุ่น ชาจากฝรั่งเศส กาแฟก็ถูกคัดเลือกมาอย่างเข้มข้นโดยผู้ที่ศึกษาและวิจัยเรื่องกาแฟไทย เนยแท้จากฝรั่งเศส ขนมทุกชิ้นลูกชายคุณอาร์โนด์เป็นคนทำ ภายใต้บรรยากาศโฮมมี่แสนอบอุ่นและเป็นกันเองราวกับว่าเรากำลังนั่งอยู่ที่บ้าน
![thelittleprince](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/05/ArticlePic_1670x1095-2-01-1-1024x671.jpg)
![thelittleprince](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/05/ArticlePic_1670x1095-2-03-1-1024x671.jpg)
“ผมว่าปรัชญาของเจ้าชายน้อยมีความคล้ายคลึงกับคำสอนของศาสนาพุทธ คือการหาความสุขด้วยการมองย้อนเข้าไปในตัวเอง มีความสุขด้วยตัวเอง การจะทำแบบนั้นได้เราต้องมีเวลาอยู่กับตัวเอง ผมเลยอยากทำคาเฟ่นี้ให้อบอุ่นเหมือนอยู่บ้าน มีเครื่องดื่มมีขนมที่ดีที่ผมรู้ที่มาทั้งหมด เพื่อให้คนที่แวะมาหาเจ้าชายน้อยรู้สึกสบายใจเหมือนอยู่บ้าน จะได้ดื่มด่ำกับโลกของเจ้าชายน้อยได้อย่างลึกซึ้ง เหมือนประโยคในหนังสือ ‘เราจะมองเห็นแจ่มชัดด้วยหัวใจเท่านั้น สิ่งสำคัญนั้นไม่อาจเห็นได้ด้วยตา’ นั่นละครับ”
![thelittleprince](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/05/ArticlePic_1670x1095-2-07-1-scaled.jpg)
เริ่มกันที่เมนูซิกเนเจอร์ Strawberry Rose Latte (160 บาท) กาแฟนมรสละมุน หอมกรุ่นกลิ่นกาแฟและดอกกุหลาบ ด้วยส่วนผสมของไซรัปกุหลาบและเอสเพรสโซ สตรีมนมด้วยสตรอว์เบอร์รี่ไซรัปเพิ่มความหอม ท็อปด้วยผงกุหลาบเป็นรูปดอกกุหลาบครอบแก้ว ซึ่งก็คือดอกกุหลาบสุดพิเศษของเจ้าชายน้อยนั่นเอง
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/05/ArticlePic_1670x1095-2-02-1-1024x671.jpg)
ต่อด้วยเครื่องดื่มสุดพรีเมียมอย่าง Hoshi Matcha Latte (180 บาท) มัทฉะนมร้อนๆ จากชิซูโอกะ ประเทศญี่ปุ่น รสชาติเข้มข้นหอมกลิ่นมัทฉะ มาพร้อมลาเต้อาร์ตรูปเจ้าชายน้อยสุดน่ารัก
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/05/ArticlePic_1670x1095-2-06-1-1024x672.jpg)
และ Chocolate (160 บาท) ช็อกโกแลตร้อนสุดเข้มข้น จากช็อกโกแลตบาร์ 70% ผสมผสานกับนมเพิ่มความละมุน ได้รสชาติความเปรี้ยวแซมเข้ามาเล็กน้อย ท็อปด้วยผงโกโก้ตกแต่งเป็นรูปเจ้าชายน้อย
![thelittleprince](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/05/ArticlePic_1670x1095-2-09-1-scaled.jpg)
สำหรับใครที่ชื่นชอบความสดชื่นก็มีหลายเมนูให้เลือก ที่พลาดไม่ได้เลยคือ Sparkling Strawberry Rose (140 บาท) เครื่องดื่มโซดารสหวานอมเปรี้ยว ทำจากสตรอว์เบอร์รี่ไซรัปโฮมเมดและไซรัปกุหลาบผสมผสานความซ่าด้วยโซดา ตกแต่งด้วยผงกุหลาบ และเพิ่มความน่ารักด้วยน้ำแข็งรูปดอกกุหลาบ ชวนจินตนาการว่าเรากำลังวิ่งเล่นอยู่บนดาวบี 612 ของเจ้าชายน้อย
![thelittleprince](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/05/ArticlePic_1670x1095-2-08-1-scaled.jpg)
มาที่ขนมกันบ้าง ตัวซิกเนเจอร์อย่าง Tiramisu (190 บาท) นั้น เนื้อเนียนนุ่มชนิดละลายในปาก หอมกลิ่นกาแฟและรัมอ่อนๆ เพิ่มความพิเศษด้วยไอซ์ซิ่งนำมาตกแต่งเป็นรูปกล่อง และผงโกโก้ตกแต่งเป็นรูปแกะสามตัว
![thelittleprince](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/05/ArticlePic_1670x1095-2-10-1-1024x672.jpg)
Star Biscuit (30-50 บาท) คุกกี้เนยแท้หอมละมุนจากฝรั่งเศส ออกแบบตัวคุกกี้เป็นรูปดาวและโลกของเจ้าชายน้อย
![thelittleprince](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/05/ArticlePic_1670x1095-2-05-1-1024x672.jpg)
ปิดท้ายด้วย Almond Rose (40-65 บาท) ขนมรูปดอกกุหลาบ ทำจากผงอัลมอนด์แท้ รสหวานมันหนึบหนับโดนใจ ชวนให้หลงใหลในความงามของดอกกุหลาบผู้เย่อหยิ่ง
และไม่เพียงแค่คาเฟ่เจ้าชายน้อยเท่านั้น ที่นี่ยังมีโซน Night Flight บาร์เครื่องดื่มแสนพิเศษที่เปิดในช่วงเย็นให้ผู้มาเยือนได้ดริ๊งค์ไป พูดคุยไป แลกเปลี่ยนประสบการณ์ และมุมมองใหม่ๆ เรียกได้ว่าสร้างความเซอร์ไพรส์ให้เราเป็นอย่างมาก เพราะคงไม่มีใครคาดคิดว่าจะมีบาร์แอบซ่อนอยู่ในอาร์ตแกลเลอรีสุดน่ารักแห่งนี้
ใครได้มาเยือน The Little Prince Café ไม่เพียงแต่จะได้ชมประติมากรรมเจ้าชายน้อยแบบไม่เสียค่าใช้จ่ายแล้ว คุณยังจะได้สัมผัสถึงความอบอุ่นที่คุณอาร์โนด์มอบให้ผู้มาเยือน ตั้งแต่เปิดประตูเข้ามา ตลอดจนทุกช่วงเวลาที่ได้อยู่ในอาร์ตแกลเลอรีแห่งนี้ ข่าวดีคือคุณอาร์โนด์มีแพลนจะจัดนิทรรศการเจ้าชายน้อยเหมือนที่จัดในต่างประเทศในประเทศไทย โดยจะมีผลงานประติมากรรมชิ้นใหม่ๆ ที่ไม่ได้นำมาโชว์ในคาเฟ่ (อ้อ นอกจากประติมากรรมเจ้าชายน้อยที่คุณอาร์โนด์ยังคงทำอย่างต่อเนื่อง และอาจจะนำมาหมุนเวียนให้ได้ดูกัน เมนูต่างๆ ก็จะมีการเปลี่ยนแปลงด้วย ฉะนั้น เดือนนี้มาเจออย่างหนึ่ง อีกสองเดือนข้างหน้าก็อาจจะเจออะไรใหม่ รับรองว่าไม่ซ้ำซาก) ให้ได้ดู หรือใครที่อดใจรอนิทรรศการเจ้าชายน้อยในประเทศไทยไม่ไหวแล้ว เดือนมิถุนายนนี้คุณอาร์โนด์จะเปิดตัวแกลเลอรีเจ้าชายน้อยที่เกาะเชจู ประเทศเกาหลีใต้ ด้วยนะ
![thelittleprince](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/05/ArticlePic_1670x1095-09-4-1024x671.jpg)
![thelittleprince](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/05/ArticlePic_1670x1095-10-5-scaled.jpg)
หรืออย่างง่ายที่สุด แค่มาดื่มด่ำช่วงเวลาแห่งความทรงจำที่แสนอบอุ่น ซึบซับความหมายของเจ้าชายน้อยที่ตีความโดยคุณอาร์โนด์อย่างลึกซึ้งได้ทุกเมื่อที่นี่
The Little Prince Café
พิกัด: ชั้น 2 L’Envol Art Space by Arnaud Nazare-Aga, 180 ถนนสวนพลู (ซอยสาทร 3) สาทร กรุงเทพมหานคร
เปิด-ปิด: จันทร์-เสาร์ เวลา 10.00 – 17.00 น.
โทร: 089-897-7065
เรื่อง: ธันยาภรณ์ วิเชียรพงษ์