วันนี้เราอยากลองหยิบ ‘ไข่แดงเค็ม’ ที่เป็นรสชาติที่ตอนนี้ใครๆ ก็คุ้นเคย มาทำเป็นขนมง่ายๆ สไตล์คนที่พึ่งหัดทำขนม (ผู้เขียนเอง ฮ่าๆ) อย่าง ‘พุดดิ้งขนมปังคัสตาร์ดไข่เค็ม’ เรียกสั้นๆง่ายๆ ให้ติดปากก็ ‘เบรดพุดดิ้งคัสตาร์ดไข่เค็ม’ และจะขอบอกไว้ก่อนเลยนะคะว่าทำง่ายมาก แถมอร่อยสุดๆ
![ไข่แดงเค็ม,พุดดิ้งขนมปังคัสตาร์ด,ขนมปังคัสตาร์ดไข่เค็ม,เมนูจากไข่เค็ม,พุดดิ้ง,bread pudding egg yolks](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/09/ArticlePic_1920x1280px_Artboard-1-02-1-scaled.jpg)
เริ่มจากการเตรียมไข่แดงเค็มกันก่อน เราจะนำไข่แดงเค็มไปนึ่งให้สุกก่อนที่จะนำมาทำขนม พอนึ่งจนสุกแล้ว ให้แบ่งไขเค็มออกเป็น 2 ส่วน โดยส่วนแรกเราจะนำไปทำเป็นครัมเบิลไข่เค็ม และตัวคัสตาร์ดไข่เค็ม หลังจากขั้นตอนนี้แอบไปอุ่นเตาอบที่ไฟ 180 องศาเซลเซียสไว้ก่อนได้เลยค่ะ
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/09/ArticlePic_1920x1280px_Artboard-1-03-2-scaled.jpg)
มาเตรียมตัวครัมเบิลกันก่อน เริ่มจากใส่แป้งสาลีอเนกประสงค์ ผงฟู เบกกิ้งโซดา เกลือป่น และน้ำตาลทรายลงในอ่างผสม จากนั้นใส่เนยสดชนิดจืด (เย็น) และไข่แดงเค็มที่นึ่งสุกแล้วลงไป ใช้มือค่อยๆ บีบๆ ถูๆ ตัวเนยและไข่เค็มให้เข้ากันกับตัวแป้ง ลักษณะแป้งที่ได้จะเป็นเม็ดทรายหยาบๆ ปิดพลาสติกแร็ป พักไว้ในตู้เย็น
![พุดดิ้งขนมปังคัสตาร์ด,ขนมปังคัสตาร์ดไข่เค็ม,เมนูจากไข่เค็ม,พุดดิ้ง,bread pudding egg yolks](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/09/ArticlePic_1920x1280px_Artboard-1-04-1-scaled.jpg)
แล้วก็มาทำส่วนผสมของคัสตาร์ดไข่เค็มโดยผสมเนยจืด ไข่ไก่ นมสด วิปปิ้งครีม กลิ่นวานิลลา น้ำตาลทราย เกลือเล็กน้อย จากนั้นเปั่นให้เนื้อเนียนละเอียดเข้ากันดี สามารถใช้แฮนเบรนเดอร์หรือเครื่องปั่นน้ำปกติได้เลย เพียงแต่ให้เนื้อคัสตาร์ดที่ได้เนียนดีก็ถือว่าเป็นอันใช้ได้
![พุดดิ้งขนมปังคัสตาร์ด,ขนมปังคัสตาร์ดไข่เค็ม,เมนูจากไข่เค็ม,พุดดิ้ง,bread pudding egg yolks](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/09/ArticlePic_1920x1280px_Artboard-1-05-1-scaled.jpg)
เมื่อได้ครัมเบิลและคัสตาร์ดแล้ว เรามาเตรียมขนมปังกันได้เลยค่ะ เริ่มจากนำขนมปังตามท้องตลาดทั่วไปเลย ที่เพื่อนๆ หาได้ง่ายๆ จะเป็นขนมปังแผ่นบาง แผ่นหนา บริโยช หรือขนมปังไหนที่ซื้อมาแล้วใกล้หมดอายุ ครัวซองค์ที่ซื้อมาแล้วใส่ตู้เย็นไว้ ไม่รู้จะทำยังไง เตรียมทำเมนูนี้ได้เลยค่ะ นำมาหั่นเป็นชิ้นเต๋าๆ ขนาดประมาณ 1 นิ้ว เตรียมไว้ หาถ้วยหรือถาดที่สามารถเข้าอบได้ ใส่ขนมปังที่หั่นไว้ลงไปให้พอเต็มถ้วย ค่อยๆ ราดคัสตาร์ดไข่เค็มลงไปให้โดนขนมปังทั่ว จากนั้นโรยครัมเบิลไข่เค็มด้านบนให้ทั่ว
![พุดดิ้งขนมปังคัสตาร์ด,ขนมปังคัสตาร์ดไข่เค็ม,เมนูจากไข่เค็ม,พุดดิ้ง,bread pudding egg yolks](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/09/ArticlePic_1920x1280px_Artboard-1-06-1-scaled.jpg)
นำเข้าอบที่อุณหภูมิ 180 องศาเซลเซียส นาน 25 นาที (ถ้วยกลมขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 3.5 นิ้ว) ถ้าเพื่อนๆ คนไหนใช้ถาดใหญ่ ให้เพิ่มเวลาอบไป 5-10นาที (แล้วแต่ขนาด) แต่แนะนำว่าก่อนเข้าอบให้คลุมด้วยฟอยด์ก่อนประมาณครึ่งนึงของเวลาอบ จากนั้นค่อยเอาฟอยด์ออก การทำแบบนี้จะทำให้ครัมเบิลด้านบนไม่ไหม้จนเกินไป สามารถเช็คว่าพุดดิ้งสุกดีแล้ว โดยการนำไม้ปลายแหลมจิ้มลงตรงกลาง ถ้าไม่มีของเหลวติดขึ้นมาแปลว่าใช้ได้แล้ว
![พุดดิ้งขนมปังคัสตาร์ด,ขนมปังคัสตาร์ดไข่เค็ม,เมนูจากไข่เค็ม,พุดดิ้ง,bread pudding egg yolks](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/09/ArticlePic_1920x1280px_Artboard-1-07-1-scaled.jpg)
คลิกสูตรพุดดิ้งขนมปังคัสตาร์ดไข่เค็ม
![พุดดิ้งขนมปังคัสตาร์ด,ขนมปังคัสตาร์ดไข่เค็ม,เมนูจากไข่เค็ม,พุดดิ้ง,bread pudding egg yolks](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/09/ArticlePic_1920x1280px_Artboard-1-09-2-scaled.jpg)
นำออกมาพักให้หายร้อนพออุ่นๆ ก็สามารถกินได้เลย จะกินเปล่าๆ ก็อร่อย หวานๆ หอมเนย มีความเค็มนัวอ่อนๆ จากไข่เค็ม และความกรอบจากครัมเบิล หรือเพื่อนๆ อยากจะกินกับไอศกรีมวานิลลาเย็นๆ เบรดพุดดิ้งอุ่นๆ บอกเลยว่าก็เข้ากั้นเข้ากัน
บทความเพิ่มเติม