การกินปิ้งย่างเป็นวัฒนธรรมการกินที่ได้รับความนิยมเป็นอย่างมากในเกาหลี เห็นได้จากสื่อต่างๆ ทั้งในโฆษณา ซีรี่ส์ ที่จะมีฉากสังสรรค์กินเลี้ยงกินปิ้งย่างหรือจะเป็นคลิปม็อกบังของคนเกาหลีเองก็ตาม ปฏิเสธไม่ได้เลยว่า Soft Power ของวัฒนธรรมเกาหลีที่ถูกเผยแพร่เข้ามาในบ้านเรา ทำให้ไม่ว่าร้านปิ้งย่างเกาหลีจะเปิดตรงไหนในประเทศไทย คนไทยเองก็สามารถเฟ้นหาและตามไปกินได้ทุกที่ กลิ่นหอมของเนื้อที่กำลังโดนความร้อน บวกกับเสียงชู่ฉ่าเวลาย่างคงเป็นยาใจชั้นดีให้กับสายปิ้งย่างทั้งหลายก็ว่าได้
ที่ไทยมีหมูกระทะ…ที่เกาหลีมีบูลโกกิ
นอกจากหมูสามชั้นที่คนเกาหลีส่วนใหญ่นิยมกินกันแล้ว ยังมีอีกส่วนที่นิยมไม่แพ้กัน นั่นก็คือเครื่องในไม่ว่าจะเป็นของหมู วัวหรือไก่ เมนูที่นิยม เช่น ตับหมูผัดซอส (간무침) ตับทอด (간튀김) เป็นต้น และส่วนของไส้ที่เห็นจะกินบ่อยที่สุดมีทั้งไส้อ่อนหมู (막창- mukchang) และไส้วัวที่แบ่งเป็น ไส้อ่อนวัว ( 곱창 – gopchang) และไส้ใหญ่วัว (대창 – Daechang) เหตุผลที่คนเกาหลีนิยมกินไส้ย่างเพราะเป็นอาหารที่มีกลิ่นหอม รสชาติอร่อยเข้มข้น เมื่อย่างจนสุกพอดีไส้ก็ยังมีความนุ่มชุ่มฉ่ำอยู่ กินกับน้ำจิ้มและผักสด จิบโซจูหน่อย คือดีมาก!
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2024/01/ArticlePic_1670x1095-09-4-scaled.jpg)
เราเองรู้จักไส้ย่างเกาหลีจากคลิปม็อกบังต่างๆ ใน YouTube นอกจากไส้หมูที่เห็นบ่อยๆแล้ว สิ่งที่ทำให้เราสะดุดตาก็คือ ไส้ใหญ่วัว หรือที่เรียกว่า Daechang ลักษณะจะเป็นไส้ที่มีขนาดใหญ่กว่าไส้หมูหลายเท่า ด้านในมีไขมันอยู่จำนวนมาก วิธีย่างของคนเกาหลี คือ ย่างจนผิวด้านนอกกรอบ ส่วนด้านในยังชุ่มฉ่ำอยู่ เวลากัดเข้าไปแล้วก็จะมีไขมันที่ยังฉ่ำๆ พุ่งออกมา คนที่ชอบกินไส้ย่างอยู่แล้วน่าจะเลิฟอยู่ไม่น้อย วันนี้เราเลยมีเคล็ดลับการย่างไส้ใหญ่วัวง่ายๆ ให้อร่อยเหมือนบินไปกินที่เกาหลีมาบอกกัน
ก่อนเข้าสู่ขั้นตอนการย่าง อันดับแรกต้องมีไส้ก่อน เราสั่งไส้มาจากร้านใน Facebook ชื่อ Seoul Market Kimchi Korean Food (https://www.facebook.com/107143220946422/posts/248502786810464/) เค้าเป็นร้านขายวัตถุดิบเกาหลีมีทั้งหมูสามชั้น อาหารสำเร็จรูป หรือพวกไส้ต่างๆ ทั้งไส้หมู ไส้วัวให้เลือกหลายแบบมาก สามารถเข้าไปสั่งซื้อกันได้เลย
ขั้นตอนการต้ม
ส่วนของไส้โดยทั่วไปจะมีความเหนียวอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นสิ่งแรกเมื่อซื้อไส้มาให้เราต้มไส้ให้พอนุ่มก่อนนำไปย่าง โดยไส้ที่สั่งมาจะเป็นไส้ที่ผ่านการล้างแล้วเรียบร้อย แค่นำมาต้มพร้อมกับเครื่องสมุนไพรอย่าง ใบกระวาน กระเทียมจีนและพริกไทยดำ เพื่อทำให้ไส้วัวมีกลิ่นหอมน่ากินมากขึ้น หรือใครจะต้มกับน้ำเปล่าๆ ก็ได้เหมือนกันนะ ใช้เวลาต้มประมาณ 20-30 นาที
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2024/01/ArticlePic_1670x1095-06-6-scaled.jpg)
เช็คว่าไส้นุ่มได้ที่โดยใช้ไม้ปลายแหลมจิ้มลงไปที่หนัง ถ้ารู้สึกว่าจิ้มแล้วทะลุง่าย ไม่เหนียวก็แสดงว่าใช้ได้ ให้คีบไส้ขึ้นมาพักไว้
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2024/01/ArticlePic_1670x1095-01-4-scaled.jpg)
แต่ถ้าหากเราได้ไส้สดมาต้องล้างทำความสะอาดก่อน โดยการเปิดน้ำใส่ด้านในไส้เพื่อล้างเอาสิ่งสกปรกออกก่อนจนสะอาดดี หรือจะกลับไส้ออกมาล้างด้านนอกก็ได้ เสร็จแล้วนำไปขยำในน้ำที่ใส่เกลือและน้ำส้มสายชูจนหมดกลิ่น หมดเมือก ล้างด้วยน้ำอีกหลายๆ รอบจนมั่นใจว่าสะอาดดี ก่อนนำไปต้ม
ขั้นตอนการย่าง
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2024/01/ArticlePic_1670x1095-04-6-scaled.jpg)
แนะนำให้ใช้กระทะเทฟลอนหรือกระทะก้นแบนในการย่างเพื่อให้ไส้มีสีสวยสม่ำเสมอ ตั้งกระทะบนไฟกลาง จากนั้นเรียงไส้ที่ต้มไว้ลงไป เราไม่ได้ใช้น้ำมันเลยเพราะตัวไส้เค้ามีไขมันในตัวเองอยู่แล้ว ให้ใช้ไฟกลางย่างไปเรื่อยๆ จากตอนแรกที่สีซีด ๆก็จะเริ่มเปลี่ยนสีเป็นสีน้ำตาล ย่างต่อไปประมาณ 10-15 นาที สังเกตุว่าหนังจะกรอบขึ้น
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2024/01/ArticlePic_1670x1095-02-6-scaled.jpg)
เมื่อเริ่มกรอบให้ใช้กรรไกรตัดไส้วัวให้เป็นท่อนสั้นๆ เพื่อให้กินง่ายไม่เหนียว แล้วย่างต่อจนสีเกรียมสวยและหนังกรอบดีเวลาจะกินสังสรรค์กับครอบครัวหรือเพื่อนสามารถย่างบนเตาย่างได้เลย กินคู่กับผักย่างต่างๆ อย่าง กุยช่าย ถั่วงอก หอมใหญ่ เห็ดออรินจิ และกิมจิย่าง เสิร์ฟพร้อมกับน้ำจิ้มซีอิ๊วพริกหอมใหญ่และน้ำจิ้มโคชูจัง เข้ากันสุดๆ !
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2024/01/ArticlePic_1670x1095-11-4-scaled.jpg)
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2024/01/ArticlePic_1670x1095-13-4-scaled.jpg)
ถ้าใครเป็นสายขี้เกียจก็สามารถทอดไส้ในหม้อทอดไร้น้ำมันได้เช่นกัน ส่วนตัวเราจะพรมน้ำมันลงไปเล็กน้อย เพราะไส้จะมีความแห้งมากกว่าย่างในกระทะนิดหน่อย นำเข้าอบ 2 ครั้ง รอบแรกตั้งอุณหภูมิที่ 180 องศาเซลเซียส อบนาน 10 นาที จากนั้นอบรอบสองที่อุณหภูมิ 200 องศาเซลเซียส อีก 10 นาที แค่นี้ก็จะได้ไส้วัวย่างฉบับง่าย เหมาะมากสำหรับคนที่กลัวเลี่ยน ไม่ชอบเวลากัดเข้าไปแล้วมีน้ำมันเยอะๆ นั่นเอง